పెళ్ళి

ఆడిటోరియం వెనుక తలుపులోంచి గుర్రపు డెక్కలు చప్పుడు విన వచ్చాయి. అందరూ ఆశ్చర్యంతో వెనుదిరిగారు. ఒక తెల్లని గుర్రం కళ్యాణ మండపం ముందుకి వచ్చింది. పాత-కాలపు రాజ సైనికుడిలా దుస్తులు ధరించిన ఒక వ్యక్తి  గుర్రం పైనుండి వరుడిని క్రిందికి దింపాడు.. వరుడు చిత్రాలలో కనిపించే యువరాజులా దుస్తులు ధరించాడు. పట్టువస్త్రాలు, బంగారపు వస్తువులతోకూడా. బృందం పెళ్లికొడుకును కళ్యాణ మండపానికి తీసుకెళ్లింది. వరుడు మండపంలోకి ప్రవేశించి కూర్చోగానే మంజల నాదం వినిపించింది. నలుగురు  మేనాని భుజాలపై వేసుకుని హొయలుతో ప్రత్యేక లయగా వచ్చి పెళ్లికూతురును మండపం ముందుకి తీసుకువచ్ఛారు. తివాచీ పరచిన నేలపైకి మేనా నుంచి వధువు దిగింది .

       పట్టు చీరకు బదులు తెల్లటి గౌనులో తలపై చిన్న రత్న కిరీటం, మిరుమిట్లు గొలిపే పూల హారంతో వధువు కనిపించడంతో ప్రేక్షకులు ఒక్కసారిగా ఉలిక్కిపడ్డారు. వధువు నాలుగేళ్ల చిన్నారి. తల్లి ఒడిలో నుంచి దూకి కేకలు వేసింది.

‘ఓ! సిండ్రెల్లా కదూ !’

    అమ్మ ఆమెను అడ్డుకుని తిట్టింది.

‘నోరుముయ్యి! ఇది పెళ్లి కేక్!’

    అమ్ము ఒక్క క్షణం కూడా రెప్పవేయకుండా అమ్మ వైపు చూసి ఆ తర్వాత స్వరం ఏమాత్రం తగ్గించకుండా చెప్పింది.

‘నాకూ పెళ్లి చేసుకోవాలని ఉంది!’

      ఆడిటోరియం అంతా నవ్వుల కెరటంలా వ్యాపించడంతో ఆ గందరగోళాన్ని కప్పిపుచ్చుకోవడానికి అమ్ము తల్లి చిలిపి పాత్ర వేసింది.

      “ఒక్క చిన్నవాడు

మీరు తెలుసుకోవాలనుకుంటున్నారా?’

     అమ్ము అటువైపు తిరిగి కుర్చీల్లో కూర్చున్న వాళ్ళందరినీ చూస్తూ ఉండిపోయింది. ఐదేళ్ల బాలుడు తన తల్లి ఒడిలో కూర్చొని తన వరుడిని చూపిస్తూ ఉండటం చూసి ఆమె తన తల్లి పట్టునుండి బయటికి వచ్చింది. అమ్ము ఒక్క పరుగు న ఐదేళ్ల పిల్లవాడిని సమీపిస్తూ అడిగింది.

“నువ్వు నన్ను పెళ్లి చేసుకుంటావా ?”

    ఐదేళ్ల ఆ చిన్నారి తల్లి తొలుత షాక్‌కు గురైంది. అప్పుడు చిన్నగా నవ్వుతూ అన్నాడు.

    ‘ఇప్పుడు నువ్వు పిల్లవు కాదా? నువ్వు పెద్దయ్యాక పెళ్లి చేసుకో!’

అమ్ము మొహం తిప్పుకుంది.

     ‘ఇప్పుడు ఎదగాలని అనుకుంటున్నాను, పెళ్ళి చేసుకోవాలనుకొంటున్నాను!’

    ఐదేళ్ల పిల్లవాడు తన తల్లి మెడ చుట్టూ చేతులు వేసి ఆమె ఛాతీలో తన ముఖాన్ని దాచుకొన్నాడు.

‘నన్ను పెళ్లి చేసుకోవద్దు !’

       అమ్ము వాళ్ళ అమ్మ సీటులోంచి లేచే సమయానికి, అప్పటికే ఇంకో చిన్న అబ్బాయి కోసం వెతుకుతోంది. ఎనిమిదేళ్ల కుర్రాడి ముందు నిలబడి అడిగింది అమ్ము.

      ‘నువ్వు నన్ను పెళ్లి చేసుకుంటావా ?’

    ఎనిమిదేళ్ల పిల్లవాడు ఎలీ చేయి పట్టుకుని తన ముఖాన్ని కప్పుకున్నాడు

    ‘నాకు కట్నం కావాలి!’

      అమ్ము కళ్ళు తిప్పుకుంది.

     ‘కట్నం? ఆంటే ఏమిటి?’

     ఎనిమిదేళ్ల పిల్లాడు తల ఊపాడు

      ‘నాకు తెలియదు! కట్నం ఇవ్వకుంటే పాముతో కాటు వేయించి చంపేస్తారు. పెట్రోలు పోసి తగులబెడతారు. చెల్ పో చంపి పడేస్తారు !’

అమ్ము ఏడ్చింది.

‘లేదు! లేదు! నిన్ను పెళ్లి చేసుకోకు!’

ఆ సమయానికి అమ్ము వాళ్ళ అమ్మ వచ్చి తీసుకెళ్ళింది.

‘ఏడవకు నా బిడ్డా! అమ్మ నీకు పెళ్లి ఏర్పాట్లు చేస్తుంది!’

అమ్ము తన చిన్ని చేతిని అమ్మ ఛాతీ మీద తట్టింది.

  ‘లేదు! లేదు! నాకు పెళ్లి వద్దు!’

గ్రేసీ

గ్రేసీ ఆధునిక మలయాళ రచయిత్రి. 1991లో ఆమె మొదటి కథా సంకలనం "పడియరంగిపోయిన పార్వతి" ప్రచురించబడింది. ఆమె అవార్డులలో లలితాంబిక అంతర్జనం అవార్డు (1995), తోప్పిల్ రవి అవార్డు (1997), ఉత్తమ మలయాళ కథకు కథా బహుమతి (1998) మరియు కేరళ సాహిత్య అకాడమీ అవార్డు (2000) ఉన్నాయి. ఆమె ప్రధాన రచనలు "నరకవాటిల్", "కావేరీస్ నీర్", "ఇస్బు", "గర్ల్ స్టోరీస్", "పనికన్", "గ్రేసీస్ టేల్స్". తమ కూతురిని వాస్తవికతకు దూరంగా ఉంచాలని, ఆమె ఆర్తనాదాలు ఆపాలని కోరుకునే తల్లి కథే వారి కథ 'బేబీ డాల్'. వీరి కథలు ఇంగ్లీషు, హిందీ, తమిళం, ఒరియా భాషల్లోకి అనువదించబడ్డాయి. గ్రేసీ ప్రస్తుతం కొచ్చిలోని అలువాలోని అల్-అమీన్ కళాశాలలో మలయాళ విభాగానికి అధిపతిగా ఉన్నారు.

రాజీవన్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *